fbpx

Nghỉ phép năm có bị trừ tiền chuyên cần không? [Giải đáp chi tiết]

  
  
  Tháng Mười 24, 2023  

Nghỉ phép năm có bị trừ tiền chuyên cần không? [Giải đáp chi tiết]

Rate this post


Tiền chuyên cần là một khái niệm phổ biến hiện nay, được sử dụng bởi nhiều doanh nghiệp nhằm thúc đẩy người lao động. Tuy nhiên, liệu việc nghỉ ốm hoặc nghỉ phép năm có bị trừ tiền chuyên cần không? Đó chính là câu hỏi được bài viết dưới đây sẽ giải đáp.

I. Tiền chuyên cần là gì?

Tiền chuyên cần là một loại phụ cấp được thiết lập để khuyến khích người lao động tuân thủ các quy định của công ty và làm việc đầy đủ nhằm tăng cường năng suất lao động. Pháp luật không đưa ra quy định cụ thể về số tiền tiền chuyên cần này. Thay vào đó, nó sẽ được thỏa thuận bởi các bên trong hợp đồng lao động hoặc thỏa ước lao động tập thể.

Theo Điều 90, Điều 1 của Bộ luật Lao động năm 2019, tiền lương cơ bản bao gồm số tiền mà người sử dụng lao động trả cho người lao động theo thỏa thuận nhằm thực hiện công việc. Bao gồm mức lương dựa trên công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.

Nói cách khác, tiền chuyên cần sẽ là khoản tiền mà công ty trả cho người lao động khi họ tuân thủ đầy đủ quy định công ty, làm việc đủ ngày công trong một tháng mà không vi phạm quy định nào.

II. Nghỉ phép năm có bị trừ tiền chuyên cần không?

Theo Điều 90 của Bộ luật Lao động năm 2019, tiền lương được định nghĩa là số tiền mà người sử dụng lao động trả cho người lao động theo thỏa thuận nhằm mục đích thực hiện công việc. Tổng lương mà người sử dụng lao động (doanh nghiệp) trả cho người lao động bao gồm mức lương dựa trên công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.

Hiện tại, theo quy định, mức lương của người lao động không được thấp hơn mức lương tối thiểu do Chính phủ quy định.

Điều 96 của Bộ Luật lao động năm 2019 quy định rằng người lao động cần phải được trả lương một cách trực tiếp, đầy đủ và đúng thời hạn. Trong trường hợp người sử dụng lao động không thể trả lương đúng thời hạn, sự chậm trễ đối với việc trả lương không được kéo dài quá một tháng. Đồng thời người sử dụng lao động phải bồi thường cho người lao động bằng một khoản tiền ít nhất với lãi suất tiền gửi mà Ngân hàng Nhà nước Việt Nam quy định.

nghi phep nam co bi tru tien chuyen can khong Nghỉ phép năm có bị trừ tiền chuyên cần không? [Giải đáp chi tiết]

Nghỉ phép năm có bị trừ tiền chuyên cần không? [Giải đáp chi tiết]

Các quy định trên cho thấy rằng, pháp luật về lao động không đề cập đến phụ cấp chuyên cần. Điều này là do phụ cấp chuyên cần thường được thỏa thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động, có thể trong hợp đồng lao động hoặc trong nội quy lao động.

Theo đó, tiền chuyên cần là số tiền mà người sử dụng lao động trả cho người lao động nếu họ tuân thủ đầy đủ quy định, không vi phạm pháp luật và hoàn thành đủ ngày công trong tháng. Một số công ty cho phép người lao động nghỉ ốm mà không bị trừ tiền chuyên cần, trong khi ở nhiều nơi, người lao động không được tính lương chuyên cần nếu họ nghỉ làm hoặc không đủ ngày công trong tháng, bất kể lý do gì.

Như vậy, pháp luật lao động không điều chỉnh chi tiết về khoản tiền chuyên cần và thay vào đó dựa vào thoả thuận giữa các bên. Vì vậy, để biết xem công ty có trừ tiền chuyên cần khi bạn nghỉ phép năm hay không, bạn nên tham khảo hợp đồng lao động hoặc nội quy lao động của công ty.

>>> Có thể bạn quan tâm: Mẫu đơn xin nghỉ phép công ty cho người lao động mới nhất

III. Quy định khi nghỉ phép năm

Theo quy định tại Điều 113 Bộ Luật Lao động năm 2019, pháp luật điều chỉnh quyền nghỉ hàng năm như sau:

– Người lao động, sau khi đã làm việc đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động, sẽ được nghỉ hàng năm với thời gian cụ thể như sau:

– Người làm việc trong điều kiện bình thường được nghỉ 12 ngày làm việc.

– Người lao động chưa thành niên, người lao động có khuyết tật, người làm các công việc nặng, độc hại, hoặc có nguy cơ trong công việc sẽ được nghỉ 14 ngày làm việc.

– Người làm các công việc đặc biệt nặng, độc hại, nguy hiểm sẽ được nghỉ 16 ngày làm việc.

– Đối với người lao động chưa làm việc đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động, số ngày nghỉ hằng năm sẽ được tính tỷ lệ tương ứng với số tháng làm việc.

– Trong trường hợp người lao động chấm dứt hoặc mất việc làm mà chưa hết quyền nghỉ hằng năm hoặc chưa sử dụng hết số ngày nghỉ hằng năm, người sử dụng lao động sẽ thanh toán tiền lương cho những ngày chưa được nghỉ.

che do nghi phep cong chuc 0102113115 Nghỉ phép năm có bị trừ tiền chuyên cần không? [Giải đáp chi tiết]

Quy định khi nghỉ phép năm

Lưu ý:

– Khi nghỉ hằng năm, người lao động vẫn được hưởng toàn bộ mức lương của họ.

– Lịch nghỉ hằng năm sẽ do người lao động tự quy định sau khi tham khảo ý kiến của người sử dụng lao động và phải thông báo trước cho người lao động biết.

– Người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều kỳ hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần.

Nhận thức về các thách thức liên quan đến việc quản lý đơn xin nghỉ phép của nhân viên trong môi trường doanh nghiệp, công ty phần mềm Ninja đã giới thiệu sản phẩm phần mềm quản lý chấm công nhân viên Achamcong. Đây là một ứng dụng chấm công và quản lý đơn xin nghỉ phép của nhân viên, mang lại sự tiện lợi cho quá trình kiểm soát.

Achamcong giúp doanh nghiệp tiết kiệm thời gian và tối ưu quy trình thủ tục rườm rà nhờ các tính năng nổi bật như: Làm đơn online, Duyệt đơn 2 cấp, Quản lý đơn từ đồng bộ, Xuất báo cáo dễ dàng,…

Như vậy bài viết trên đây chúng tôi đã giải đáp cho bạn thắc mắc về việc nghỉ phép năm có bị trừ tiền chuyên cần không. Hy vọng những thông tin trong bài viết trên đây sẽ giúp bạn hiểu rõ về vấn đề này. 

=>> Nếu cần trợ giúp, đừng ngần ngại inbox, các Ninjaer sẽ giúp đỡ bạn. Tham gia ngay:

Group: https://fb.com/groups/congdongninja 

Fanpage: https://www.facebook.com/ToolsNinja/ 

Youtube: https://www.youtube.com/@phanmemninja2797

Nếu cần trợ giúp, đừng ngần ngại inbox, các Ninjaer sẽ giúp đỡ bạn. Kết nối với chúng tôi để được hỗ trợ nhanh nhất:

Hotline: 0967.922.911

Group: https://fb.com/groups/congdongninja

Fanpage: https://www.facebook.com/ToolsNinja/

Youtube: https://www.youtube.com/@phanmemninja2797

CÁC BÀI VIẾT KHÁC
phan mem ninja
hỗ trợ trực tuyến

phan mem ninjaKHU VỰC MIỀN BẮC

phan mem ninja Mr. Thọ: 0866 922 816

phan mem ninja Mr. Chấn Hào: 0379.445.901

phan mem ninja Mr. Hải: 0865 102 212

phan mem ninja Mr. Dương Đạt: 0379 792 323

phan mem ninja Mr. Quang: 0838.766.988

phan mem ninja Mr. Tuấn: 0376 141 036

phan mem ninja Mr. Quốc Khánh: 086 979 3556

phan mem ninja Mr. Thắng: 0852 922 750

phan mem ninja Mr. Mạnh: 0865 618 112

phan mem ninja Mr. Chung: 0968 076 360

phan mem ninja Mr. Nghĩa: 0326 619 701

phan mem ninja Mr. Hiếu: 0868 843 228

phan mem ninja Mr. Đức Thọ: 0977 164 538

phan mem ninja Mr. Thường: 0385 164 401

phan mem ninja Mr. Hải Anh: 0967 499 566

phan mem ninja Mr. Vũ: 0825 248 780

phan mem ninjaKHU VỰC MIỀN NAM

phan 
           <p data-src=

phan mem ninja Mr. Hoàng Lâm: 0867 980 006

phan mem ninja Mr. Liệt: 0929 382 839

phan mem ninja Mr.Hải: 0767 351 411

phan mem ninja Ms.Lâm Huỳnh: 0703 011 725

phan mem ninja Mr.Thành Nhân: 0903 832 710

phan mem ninja Mr. Thanh Nhật: 0889 999 418

phan mem ninja Mr. Thanh Thế: 0968 310 084

Chăm sóc khách hàng

phan mem ninjaHOTLINE: 0246.660.9469

HỖ TRỢ TRONG GIỜ HÀNH CHÍNH

phan mem ninjaSupport 1: 0975 73 2086

phan mem ninjaSupport 2: 0976 852 086

phan mem ninjaSupport 3: 0332 52 2086

phan mem ninjaSupport 4: 0325 50 2086

phan mem ninjaSupport 5: 0326 72 2086

phan mem ninjaSupport 6: 0984 144 364

phan mem ninjaSupport 7: 0977 582 086

HỖ TRỢ NGOÀI GIỜ HÀNH CHÍNH

phan mem ninjaSupport 8: 0325 58 2086

phan mem ninja
0967.922.911