fbpx

Quy định đi làm ngày lễ đối với người lao động như thế nào?

  
  
  Tháng Chín 26, 2023  

Quy định đi làm ngày lễ đối với người lao động như thế nào?

Rate this post


Một số ngành nghề đặc thù đòi hỏi nhân viên phải đi làm ngày lễ. Trong trường hợp này, việc chấm công và tính lương ngày lễ diễn ra như thế nào? Có được nghỉ bù sau ngày làm việc vào ngày lễ không? Trong bài viết này, chúng tôi sẽ giải đáp những thắc mắc này. Hãy cùng theo dõi!

I. Luật lao động làm ngày lễ đối với người lao động

Theo Điều 112 của Bộ luật Lao động năm 2019, người lao động sẽ được nghỉ và nhận lương đầy đủ trong các ngày lễ và Tết. Trường hợp họ phải làm việc vào những ngày này, thì sẽ được tính làm thêm giờ.

624bf72d144b2 Quy định đi làm ngày lễ đối với người lao động như thế nào?

Quy định đi làm trong ngày lễ đối với người lao động

Khoản 2 của Điều 107 trong Bộ luật Lao động quy định về điều kiện sử dụng lao động làm thêm giờ như sau:

– Phải có sự đồng ý của người lao động.

– Số giờ làm thêm của người lao động không được vượt quá 50% số giờ làm việc bình thường trong một ngày. Nếu áp dụng thời gian làm việc bình thường theo tuần, tổng số giờ làm việc bình thường và làm thêm không được vượt quá 12 giờ trong một ngày và không quá 40 giờ trong một tháng.

– Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không vượt quá 200 giờ trong một năm. Trừ khi có quy định khác tại Khoản 3 của Điều này.

Từ các điều khoản trên, có thể thấy rằng người lao động không bị bắt buộc phải đi làm vào các ngày lễ. Doanh nghiệp chỉ được sử dụng lao động làm thêm giờ nếu người lao động đồng ý.

II. Quy định đi làm ngày lễ đối với người lao động như thế nào?

BLLĐ năm 2019 chỉ quy định về nghỉ bù tại khoản 3 Điều 111 như sau:

3. Nếu ngày nghỉ hằng tuần trùng với ngày nghỉ lễ, tết quy định tại khoản 1 Điều 112 của Bộ luật này thì người lao động được nghỉ bù ngày nghỉ hằng tuần vào ngày làm việc kế tiếp.

di lam ngay le Quy định đi làm ngày lễ đối với người lao động như thế nào?

Đi làm vào ngày lễ có được nghỉ bù vào ngày khác không?

Theo quy định tính lương đi làm vào ngày lễ, trong trường hợp ngày nghỉ hằng tuần trùng với ngày lễ, người lao động sẽ được nghỉ bù vào ngày làm việc của tuần tiếp theo.

Trước đây, ngoài trường hợp này, người lao động làm thêm tối đa 07 ngày liên tục trong tháng sẽ được doanh nghiệp bố trí nghỉ bù số thời gian không được nghỉ. Điều này dựa trên Khoản 3 Điều 4 của Nghị định 45/2013/NĐ-CP). Tuy nhiên, văn bản này đã không còn hiệu lực và không có quy định thay thế.

Do đó, theo quy định của pháp luật hiện hành về luật lao động làm ngày lễ, không có quy định cụ thể về việc nghỉ bù cho người lao động khi làm việc vào các ngày lễ. Theo đó, người lao động làm việc vào ngày lễ sẽ chỉ được tính lương tăng ca. Đồng thời không có quyền được nghỉ bù vào các ngày khác.

Tuy nhiên, trong thực tế, nhiều doanh nghiệp có thể thỏa thuận với người lao động về việc làm việc vào các dịp lễ kéo dài. Trong trường hợp này, họ thường sẽ sắp xếp cho người lao động được nghỉ bù sau các dịp lễ như vậy.

III. Đi làm ngày lễ được tính lương như thế nào?

Khi người lao động làm việc vào ngày nghỉ lễ tết, họ sẽ được nhận tiền lương ngày lễ, cộng thêm tiền lương làm thêm giờ. Mức lương làm thêm giờ này thường cao hơn rất nhiều so với mức lương trong ngày làm việc thông thường. Trong trường hợp cả 2 bên đã có thỏa thuận làm việc vào ngày nghỉ lễ tết, thì mức lương làm ngày lễ sẽ được tính dựa trên các quy định sau:

1. Đối với người lao động hưởng lương theo ngày

Căn cứ điểm c khoản 1 Điều 98 Bộ luật Lao động 2019, đối với người lao động hưởng lương theo ngày làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, sẽ được trả lương ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương.

Cách tính lương đi làm ngày lễ đối với người lao động hưởng lương theo ngày làm việc vào các ngày nghỉ lễ như sau: Tiền lương một ngày + 300% lương ngày.

 Quy định đi làm ngày lễ đối với người lao động như thế nào?

Quy định tính lương đi làm ngày lễ như thế nào?

2. Đối với người lao động hưởng lương theo tháng, tuần, giờ

Theo quy định tại khoản 2 của Điều 55 trong Nghị định 145/2020/NĐ-CP, đối với người lao động hưởng lương theo thời gian làm việc và được trả lương làm thêm giờ khi làm việc ngoài giờ làm việc bình thường. Cách tính lương đi làm ngày lễ theo quy định của Điều 105 trong Bộ luật Lao động năm 2019 và được tính theo công thức sau đây:

Tiền lương làm thêm giờ = Tiền lương giờ thực trả của công việc đang làm vào ngày làm việc bình thường x Mức ít nhất 150% hoặc 200% hoặc 300% x Số giờ làm thêm

Trong đó:

Trong trường hợp này, vào các ngày nghỉ lễ và ngày nghỉ có hưởng lương, người lao động sẽ được nhận mức lương ít nhất là 300% so với tiền lương giờ thực trả của công việc đang thực hiện vào ngày làm việc thông thường. Quy định này áp dụng cho giờ làm thêm trong các ngày nghỉ lễ, tết, và ngày nghỉ có hưởng lương. Chưa kể tiền lương của ngày nghỉ lễ, tết. Ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương theo từng ngày làm việc.

3. Đối với người lao động hưởng lương theo sản phẩm

Theo quy định tại khoản 3 của Điều 55 trong Nghị định 145/2020/NĐ-CP, trong trường hợp người lao động hưởng lương theo sản phẩm và thực hiện công việc ngoài giờ làm việc bình thường để sản xuất thêm số lượng hoặc khối lượng sản phẩm vượt quá định mức lao động theo thỏa thuận với người sử dụng lao động. Lương làm thêm giờ sẽ được tính theo cách tính lương đi làm ngày lễ sau:

Tiền lương làm thêm giờ = Đơn giá tiền lương sản phẩm của ngày làm việc bình thường x Mức ít nhất 150% hoặc 200% hoặc 300% x Số sản phẩm làm thêm

Trong đó:

Người lao động được hưởng mức ít nhất bằng 300% so với đơn giá tiền lương sản phẩm của ngày làm việc bình thường. Áp dụng đối với sản phẩm làm thêm vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương.

Cách làm bảng chấm công theo giờ bằng Excel chi tiết nhất

IV. Đi làm ngày lễ chấm công như thế nào?

Điều này cũng là vấn đề khiến không ít người phải suy nghĩ khi phải đi làm vào các ngày lễ tết. Vì hầu hết mọi người, bao gồm cả bộ phận nhân sự, đều được nghỉ. Lúc này, chỉ có một số ít người lao động phải đi làm, vậy làm thế nào để chấm công?

Các nơi làm việc sử dụng máy chấm công vẫn có thể thực hiện việc chấm công bình thường kể cả việc đi làm ngày lễ. Tuy nhiên, đây có thể là một thách thức đối với những doanh nghiệp sử dụng hình thức ghi chép thủ công để chấm công nhân viên, vì không có người giám sát.

Một giải pháp hữu ích để doanh nghiệp có thể quản lý việc chấm công nhân viên mà không cần sự giám sát trực tiếp là sử dụng phần mềm chia ca làm việc cho nhân viên Achamcong. Ứng dụng này có nhiều tính năng nổi bật, giúp doanh nghiệp ghi nhận thời gian làm việc của nhân viên một cách chính xác.

achamcong 3 Quy định đi làm ngày lễ đối với người lao động như thế nào?

Achamcong – Giải pháp chấm công đi làm vào ngày lễ

Nhờ sử dụng công nghệ chấm công bằng camera AI, phần mềm này giúp người dùng hạn chế tình trạng quên chấm công khi đi làm. Achamcong đã được nhiều doanh nghiệp lớn và nhỏ tin dùng bởi các tính năng nổi bật sau:

– Chấm công nhận diện khuôn mặt qua hai phương tiện: thiết bị camera chấm công và ứng dụng di động.

Quản lý chấm công nhân viên hiệu quả và tiện lợi.

– Tạo và quản lý đơn từ một cách nhanh chóng và dễ dàng.

– Xuất file báo cáo và bảng chấm công một cách đơn giản và nhanh chóng.

Trên đây là giải đáp thắc mắc về việc đi làm ngày lễ có được nghỉ bù không. Hy vọng rằng bài viết này sẽ mang lại những thông tin hữu ích cho bạn đọc.

=>> Nếu cần trợ giúp, đừng ngần ngại inbox, các Ninjaer sẽ giúp đỡ bạn. Tham gia ngay:

Group: https://fb.com/groups/congdongninja 

Fanpage: https://www.facebook.com/ToolsNinja/ 

Youtube: https://www.youtube.com/@phanmemninja2797

CÁC BÀI VIẾT KHÁC
phan mem ninja
hỗ trợ trực tuyến

phan mem ninjaKHU VỰC MIỀN BẮC

phan mem ninja Mr. Hiếu: 0868 843 228

phan mem ninja Mr. Dương: 0865 775 256

phan mem ninja Mr. Thăng: 0379.698.601

phan mem ninja Mr. Hải: 0865 102 212

phan mem ninja Mr. Chấn Hào: 0379.445.901

phan mem ninja Mr. Nghĩa: 0326 619 701

phan mem ninja Mr. Minh: 0378 952 501

phan mem ninja Mr. Thọ: 0866 922 816

phan mem ninja Mr. Mạnh: 0865 618 112

phan mem ninja Ms. Hằng: 0978.718.065

phan mem ninja Mr. Dương Đạt: 0379 792 323

phan mem ninja Mr. Quang: 0838.766.988

phan mem ninja Mr. Chung: 0869 426 312

phan mem ninja Mr. Vũ: 0825 248 780

phan mem ninja Mr. Quốc Khánh: 086 979 3556

phan mem ninja Mr. Tín: 0868 053 612

phan mem ninja Mr. Thường: 0385 164 401

phan mem ninja Mr. Hải Anh: 0967 499 566

phan mem ninja Mr. Đức Thọ: 0977 164 538

phan mem ninjaKHU VỰC MIỀN NAM

phan 
           <p data-src=

phan mem ninja Mr. Hoàng Lâm: 0867 980 006

phan mem ninja Mr. Liệt: 0929 382 839

phan mem ninja Ms.Thủy: 0985 941 341

phan mem ninja Mr.Hải: 0355 657 408

phan mem ninja Ms.Kim Ngân: 0348 546 048

phan mem ninja Ms.Lâm Huỳnh: 0354 205 348

phan mem ninja Ms.Thảo Tiên: 0968 310 084

phan mem ninja Mr.Thành Nhân: 0903 832 710

Chăm sóc khách hàng

phan mem ninjaHOTLINE: 0246.660.9469

HỖ TRỢ TRONG GIỜ HÀNH CHÍNH

phan mem ninjaSupport 1: 0975 73 2086

phan mem ninjaSupport 2: 0976 852 086

phan mem ninjaSupport 3: 0332 52 2086

phan mem ninjaSupport 4: 0325 50 2086

phan mem ninjaSupport 5: 0326 72 2086

phan mem ninjaSupport 6: 0984 144 364

phan mem ninjaSupport 7: 0977 582 086

HỖ TRỢ NGOÀI GIỜ HÀNH CHÍNH

phan mem ninjaSupport 8: 0325 58 2086

phan mem ninja
phan mem ninja
phan mem ninja
0967.922.911